Chat with us, powered by LiveChat

Blog Luật lao động

Chế độ BHXH cho NLĐ khi cổ phần hóa đơn vị sự nghiệp công lập

BHXH Việt Nam vừa ban hành Công văn 998/BHXH-CSXH hướng dẫn thực hiện chế độ đối với người lao động (NLĐ) khi chuyển đơn vị sự nghiệp công lập thành công ty cổ phần. Theo đó:

– Đối tượng tham gia BHXH là NLĐ theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư 35/2016/TT-BLĐTBXH mà sau khi cổ phần hóa vẫn tiếp tục làm việc với các chức danh hoặc công việc sau:

+ Là người quản lý doanh nghiệp có hưởng lương;

+ Đã giao kết hợp đồng lao động với công ty cổ phần sau khi chuyển đổi.

– Tiền lương làm căn cứ đóng được thực hiện theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định trên cơ sở thang lương, bảng lương.

Trường hợp công ty cổ phần mới chuyển đổi chưa hoàn thành xây dựng thang lương, bảng lương và thỏa thuận lương thì:

+ Tạm thu trên tiền lương tháng đóng BHXH của công chức, viên chức và người làm việc theo HĐLĐ trong đơn vị sự nghiệp công lập tại tháng cuối cùng trước khi chuyển đổi; không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng;

+ Điều chỉnh sau khi đã có thang bảng lương.

Xem chi tiết tại Công văn 998/BHXH-CSXH ngày 27/3/2017.



Comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Sign up to download ebook “On Human Capital Development – Volume 3” (Bàn chuyện nhân lực 3)

* indicates required





* indicates required






Sign up to download the “18 Sales competences” report

* indicates required






Sign up to receive L & A’s latest offers

* indicates required